โรงพยาบาลศรีสัชนาลัย
![28-7 พระบาทสมเด็จพระปรเมนทร-1](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/07/28-7-พระบาทสมเด็จพระปรเมนทร-1.jpg)
![วันอาสาฬหบูชา 2567](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/07/วันอาสาฬหบูชา-2567.jpg)
![วันเข้าพรรษา 2567](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/07/วันเข้าพรรษา-2567.jpg)
![สไลด์1](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2023/12/สไลด์1.jpg)
![27-12-66 S__29237252](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2023/12/27-12-66-S__29237252.jpg)
![Reminders](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2023/12/Reminders.png)
![](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2022/11/divider-g13c58a901_1280-2.png)
.
ข่าวสารประชาสัมพันธ์
.
![S__24445059](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__24445059-300x300.jpg)
![S__24445060_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__24445060_0-300x225.jpg)
![S__24445062_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__24445062_0-300x225.jpg)
![S__24445066_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__24445066_0-300x225.jpg)
![S__24445063_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__24445063_0-300x225.jpg)
![S__24445064_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__24445064_0-300x225.jpg)
.
![337712](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/337712-300x200.jpg)
![337708](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/337708-300x200.jpg)
![337711](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/337711-300x200.jpg)
![337710](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/337710-300x200.jpg)
![337706](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/337706-300x200.jpg)
![337705](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/337705-300x226.jpg)
![337605](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/337605-300x225.jpg)
![337701](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/337701-300x225.jpg)
![337703](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/337703-300x225.jpg)
![337704](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/337704-300x225.jpg)
.
31 พฤษภาคม 2567
ภายใต้การอำนวยการของแพทย์หญิงธัญญารัตน์ สิทธิวงศ์ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดสุโขทัย นำโดยนายแพทย์ศักดิ์สิทธิ์ บ่อแก้ว ผู้อำนวยการโรงพยาบาลศรีสัชนาลัย มอบหมายให้นางนุชชา พึ่งพันธุ์ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ กลุ่มงานจิตเวชและยาเสพติด “จัดกิจกรรม รณรงค์ประชาสัมพันธ์ วันงดสูบบุหรี่โลก ประจำปี 2567 ร่วมปกป้องเด็กและเยาวชน จากบุหรี่และบุหรี่ไฟฟ้า กระตุ้นให้ประชาชน ผู้รับบริการและผู้ป่วยตระหนักถึงปัญหาจากการสูบบุหรี่ต่อสุขภาพ” จัดกิจกรรมรณรงค์ให้ความรู้ ภายใต้แนวคิด “รักเพื่อน เตือนกัน ไม่สูบ” หวังกระตุ้นเยาวชนให้กล้าปฏิเสธบุหรี่และบุหรี่ไฟฟ้าเมื่อถูกชักชวน ซึ่งเป็นกลไกสำคัญที่จะทำให้เด็กและเยาวชนรู้จักการปฏิเสธบุหรี่มวนแรก มีภูมิคุ้มกันทางจิตใจ และป้องกันปัญหาการเสพติดในระยะยาวได้อย่างยั่งยืน ณ โรงพยาบาลศรีสัชนาลัย อำเภอศรีสัชนาลัย จังหวัดสุโขทัย
31 พฤษภาคม 2567
ภายใต้การอำนวยการของแพทย์หญิงธัญญารัตน์ สิทธิวงศ์ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดสุโขทัย นำโดยนายแพทย์ศักดิ์สิทธิ์ บ่อแก้ว ผู้อำนวยการโรงพยาบาลศรีสัชนาลัย มอบหมายให้นางนุชชา หัวหน้ากลุ่มงานจิตเวชและยาเสพติดโรงพยาบาลศรีสัชนาลัย พร้อมด้วยนายพิเศษ มั่นประสงค์ ผู้ช่วยสาธารณสุขอำเภอศรีสัชนาลัย “เป็นวิทยากรอบรม บรรยายให้ความรู้ในโครงการสร้างสุขสร้างพลังใจดูแลจิตใจประชาชนทุกกลุ่มวัย “เรื่อง โรคทางสุขภาพจิต การรักษา และการส่งต่อการรักษาที่ถูกต้อง/กิจกรรมการฟังธรรม ดำเนินชีวิตอย่างไรไม่ให้ทุกข์”” โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อส่งเสริมการดำเนินงานสุขภาพจิต และยาเสพติด และการเสริมสร้างภูมิคุ้มกันทางด้านจิตใจ เกิดภาคีเครือข่ายในชุมชนการสร้างการมีส่วนร่วมของชุมชน ณ ห้องประชุม เทศบาลเมืองศรีสัชนาลัย อำเภอศรีสัชนาลัย จังหวัดสุโขทัย
![408709_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/408709_0-300x225.jpg)
![408710_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/408710_0-300x200.jpg)
![408729_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/408729_0-300x225.jpg)
![408730_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/408730_0-300x225.jpg)
![รูปภาพ2](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/รูปภาพ2-300x225.png)
![รูปภาพ3](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/รูปภาพ3-300x226.png)
![รูปภาพ5](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/รูปภาพ5-300x225.png)
![รูปภาพ6](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/รูปภาพ6-300x225.png)
![รูปภาพ7](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/รูปภาพ7-300x225.png)
![รูปภาพ8](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/รูปภาพ8-300x200.png)
![รูปภาพ11](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/รูปภาพ11-300x225.png)
![รูปภาพ12](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/รูปภาพ12-300x225.png)
![รูปภาพ17](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/รูปภาพ17-300x200.png)
![รูปภาพ18](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/รูปภาพ18-300x200.png)
31 พฤษภาคม 2567
ภายใต้การอำนวยการของแพทย์หญิงธัญญารัตน์ สิทธิวงศ์ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดสุโขทัย นำโดยนายแพทย์ศักดิ์สิทธิ์ บ่อแก้ว ผู้อำนวยการโรงพยาบาลศรีสัชนาลัย มอบหมายให้นางสาวเยาวลักษณ์ หอมหวาน พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ พร้อมด้วยนางสาวอาทิตยา โพธิ์พุ่ม นักจิตวิทยา กลุ่มงานจิตเวชและยาเสพติด และนางสาวชุติมา แน่นชารี นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ กลุ่มงานบริการด้านปฐมภูมิและองค์รวม “ร่วมเป็นวิทยากร โครงการพัฒนาทักษะการเลี้ยงดูเชิงบวกในการส่งเสริมทักษะชีวิต และความฉลาดรอบด้านสำหรับเด็กวัยเรียนและครอบครัว เขตสุขภาพที่ 2 ปีงบประมาณ 2567 ในวันที่ 17, 23 และ 30 พฤษภาคม 2567” กำหนดจัดกิจกรรม กิจกรรมที่ 2 อบรมเชิงปฏิบัติการ การสร้างวินัยเชิงบวกด้วยฉลาดรัก ฉลาดเลี้ยง ฉลาดดูแล โดยนายวรรณที ศรีโยนยาง ผู้อำนวยการ สพป.สุโขทัย เขต 2 ปิดการอบรมในวันที่ 30 พฤษภาคม 2567 ณ ห้องประชุมโรงเรียนหาดเสี้ยววิทยา อ.ศรีสัชนาลัย จ.สุโขทัย
![S__14352392](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__14352392-225x300.jpg)
![S__14352391](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__14352391-225x300.jpg)
![S__14360640_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__14360640_0-300x200.jpg)
![S__14360615](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__14360615-300x200.jpg)
![S__14360663_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__14360663_0-225x300.jpg)
![S__14360661_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__14360661_0-225x300.jpg)
![S__14360662_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__14360662_0-225x300.jpg)
![S__14360664_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__14360664_0-225x300.jpg)
![S__14360687_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__14360687_0-300x200.jpg)
![S__14360680_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__14360680_0-300x200.jpg)
31 พฤษภาคม 2567
ภายใต้การอำนวยการของแพทย์หญิงธัญญารัตน์ สิทธิวงศ์ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดสุโขทัย นำโดยนายแพทย์ศักดิ์สิทธิ์ บ่อแก้ว ผู้อำนวยการโรงพยาบาลศรีสัชนาลัย มอบหมายให้นางสาววรรณนิศา เทโพ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ และนางสาววันทนา กูดเมือง นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ กลุ่มงานบริการด้านปฐมภูมิและองค์รวม พร้อมด้วยนายธนู เป็งน้อย ผู้ช่วยสาธารณสุขอำเภอศรีสัชนาลัยคณะกรรมการพัฒนาการจัดระบบการดูแลระยะยาวสำหรับผู้สูงอายุและผู้วัยอื่นที่มีภาวะพึ่งพิงอำเภอศรีสัชนาลัย จังหวัดสุโขทัย “เข้าร่วมกิจกรรมเยี่ยมเสริมพลัง พื้นที่ ต.บ้านแก่ง ต.ท่าชัย ต.ศรีสัชนาลัย และ ต.หาดเสี้ยว ตามโครงการขับเคลื่อนและพัฒนาระบบการดูแลผู้สูงอายุระยะยาว (Long term care) ปีงบประมาณ 2567 ในวันที่ 30 พฤษภาคม 2567” เพื่อติดตามและแลกเปลี่ยนเรียนรู้ ผลการดำเนินงาน Long term care ทั้งนี้ได้มี ผู้บริหารในส่วนท้องถิ่น, นายกอบต.บ้านแก่ง ประธานศูนย์ผู้สูงอายุต.บ้านแก่ง หัวหน้ากองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม ต.บ้านแก่ง /นายกเทศมนตรีเทศบาลเมืองศรีสัชนาลัย ประธานศูนย์ผู้สูงอายุ ประธานชมรมผู้สูงอายุอำเภอศรีสัชนาลัย และประธานชมรมผู้สูงอายุในพื้นที่ / นายกเทศมนตรีเทศบาลต.หาดเสี้ยว ปลัดและรองปลัดเทศบาลต.หาดเสี้ยว รวมไปถึง CM CG คณะกรรมการLTC ทั้ง4ตำบล ให้การต้อนรับ มีการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกันรวมถึงวางแผนพัฒนาสิ่งที่จะเกิดขึ้นในพื้นที่ เพื่อให้การดูแลสุขภาพผู้สูงอายุเป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ โดยความร่วมมือกันทุกภาคีเครือข่าย ณ ห้องประชุม อบต.บ้านแก่ง เทศบาลเมืองศรีสัชนาลัย และ เทศบาลต.หาดเสี้ยว ตามลำดับ
![169369](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/169369-300x225.jpg)
![169373](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/169373-300x225.jpg)
![S__205291530_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__205291530_0-225x300.jpg)
![S__205291528_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__205291528_0-225x300.jpg)
![S__7545168_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__7545168_0-300x225.jpg)
![S__7545169_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__7545169_0-300x225.jpg)
![S__7545170_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__7545170_0-300x225.jpg)
![S__7545171_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__7545171_0-300x225.jpg)
![S__7545173_0](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2024/06/S__7545173_0-300x225.jpg)
31 พฤษภาคม 2567
ภายใต้การอำนวยการของแพทย์หญิงธัญญารัตน์ สิทธิวงศ์ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดสุโขทัย นำโดยนายแพทย์ศักดิ์สิทธิ์ บ่อแก้ว ผู้อำนวยการโรงพยาบาลศรีสัชนาลัย มอบหมายให้เจ้าหน้าที่โรงพยาบาลศรีสัชนาลัย “รับมอบการติดตั้งผ้าใบสำหรับกันแดดกันฝน ราคาพร้อมติดตั้ง 17,000 บาท จากกำนันสมนึก สุกอร่าม ประธานเครือข่ายกองทุนหมู่บ้านระดับอำเภอศรีสัชนาลัยและคณะกรรมการ ในวันที่ 30 พฤษภาคม 2567” เพื่อใช้ในการป้องกันแดดและฝน อำนวยความสะดวกให้แก่ผู้ป่วยและญาติที่มารับบริการ ทางโรงพยาบาลศรีสัชนาลัย ขอขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งและจะนำไปใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดต่อไป ขออำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลก โปรดได้อำนวยอวยพรให้แก่ท่าน ผู้บริจาคในครั้งนี้ จงประสบแต่สิ่งเป็นมงคล สุขกาย สบายใจ สุขภาพร่างกายแข็งแรง ขอให้สัมฤทธิ์ผลเป็นของท่านและครอบครัวทุกเมื่อเทอญ
![](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2022/11/divider-g13c58a901_1280-2.png)
.
กิจกรรมของโรงพยาบาลศรีสัชนาลัย
วันนี้ (28 พฤษภาคม 2567) ภายใต้การอำนวยการของแพทย์หญิงธัญญารัตน์ สิทธิวงศ์ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดสุโขทัย นำโดยนายแพทย์ศักดิ์สิทธิ์ บ่อแก้ว ผู้อำนวยการโรงพยาบาลศรีสัชนาลัย พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่โรงพยาบาล ศรีสัชนาลัย “ร่วมจัดกิจกรรมงานเลี้ยงอำลา แพทย์ผู้เลื่อนขึ้นไปดำรงตำแหน่ง ศึกษาต่อ และย้ายสถานที่ปฏิบัติงาน ประจำปีงบประมาณ 2567 ” โดยได้กล่าวแสดงความรู้สึกพร้อมให้โอวาท แสดงวีดีทัศน์และมอบของที่ระลึกให้แก่แพทย์ผู้เลื่อนขึ้นไปดำรงตำแหน่งผู้อำนวยการโรงพยาบาล ศึกษาต่อและย้ายสถานที่ปฏิบัติงาน ณ ห้องประชุมโรงพยาบาลศรีสัชนาลัย อำเภอศรีสัชนาลัย จังหวัดสุโขทัย
วันนี้ (24 พฤษภาคม 2567) ภายใต้การอำนวยการของแพทย์หญิงธัญญารัตน์ สิทธิวงศ์ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดสุโขทัย ทางชมรมจริยธรรมโรงพยาบาลศรีสัชนาลัย ได้จัดกิจกรรม “ฟังเทศน์ สวดมนต์ ทำวัตรเย็น นั่งสมาธิ ในทุกวันศุกร์” นำโดยนายศักดิ์สิทธิ์ บ่อแก้ว ผู้อำนวยการโรงพยาบาลศรีสัชนาลัย พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลศรีสัชนาลัย ร่วมสวดมนต์ ทำวัตรเย็น และนั่งสมาธิ เพื่อฝึกสติและสมาธิ ทำจิตใจให้สงบและสามารถนำมาปรับใช้ในการดำเนินชีวิตได้อย่างมีความสุข ณ ห้องประชุมโรงพยาบาลศรีสัชนาลัย อำเภอศรีสัชนาลัย จังหวัดสุโขทัย
![](http://www.sshos.go.th/wp-content/uploads/2022/11/divider-g13c58a901_1280-2.png)
.